भारतीय शास्त्रज्ञांनी मोठे यश संपादन केले, कोरोनाचा जीनोम शोधला,

साथीमुळे जगभरात घबराट पसरली असताना गुजरातमधील वैज्ञानिकांनी कोविड १ virus विषाणूचा जीनोम क्रम शोधला असल्याचा दावा केला आहे. हे कोरोनाशी युद्धास मदत करेल, परंतु त्याची लस शोधण्यातही मदत होईल. गुजरात बायोटेक्नॉलॉजी रिसर्च सेंटर (गुजरात बायोटेक्नॉलॉजी रिसर्च सेंटर, जीबीआरसी) चे संचालक चैतन्य जोशी यांनी स्वतः ट्वीट करून त्याविषयी माहिती दिली.
मुख्यमंत्री विजय रुपाणी यांनी ते पुन्हा ट्विट करून वैज्ञानिकांचे अभिनंदन केले आणि मानवजातीच्या हितासाठी हा एक मैलाचा दगड असल्याचे म्हटले. जीबीआरसीने अनेक शेकडो कोरोना-संक्रमित लोकांचे नमुने घेतले आणि त्यांच्या डीएनएची चाचणी घेतली. जोशी म्हणतात की कोरोना विषाणूने महिन्यात दोनदा बदल पाहिले आहेत, ते झपाट्याने बदलते, परंतु ते अगदी किरकोळ आहे.
विभागाचे प्रधान सचिव डॉ. जयंती रवी म्हणाले की वैज्ञानिकांना कोरोना विषाणूचे मूळ सापडले आहे. कोविड 19 ला आतापर्यंत 9 उत्परिवर्तन सापडले आहे. स्टेट लॅब ऑफ गुजरातने 3 नवीन उत्परिवर्तन शोधले आहे. यापूर्वी 6 उत्परिवर्तन सापडले आहेत. कोविडचा इतिहास संशोधनातून तसेच त्याचे औषध किंवा लस विकसित करण्यास मदत होईल.
उल्लेखनीय आहे की सहा भारतीय कंपन्या कोरोना कट शोधण्याचे कामही करीत आहेत. या कंपन्या कोविड -१ fight वर लढा देण्यासाठी लस तयार करत आहेत. या कंपन्यांमध्ये कॅडिला झिडस कॅडिला यांनी दोन लसी विकसित केल्या आहेत तर सीरम इन्स्टिट्यूट, बायोलॉजिकल ई, भारत बायोटेक, इंडियन इम्युनोलॉजिकल आणि मायन्व्हॅक्स यांनी प्रत्येकी एक लस विकसित केली. करण्यावर काम करत आहे
आरोग्य संघटनेने (डब्ल्यूएचओ) असेही म्हटले आहे की कोरोना विषाणूचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी सुरक्षित आणि प्रभावी लस आवश्यक आहेत. डब्ल्यूएचओच्या मते, जगातील लोक ज्या प्रकारे एकमेकांशी जोडले गेले आहेत, तेथे हा प्राणघातक विषाणू वारंवार येण्याची आणि साथीचा रोग होण्याचा धोका आहे. अशा परिस्थितीत केवळ सुरक्षित आणि प्रभावी लस विकसित करून या धोकादायक विषाणूचे नियंत्रण केले जाऊ शकते.